Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ Là Gì? Điều Kiện Để Được Cấp Giấy Phép

Theo dõi Đào Tạo Liên Tục trên

Chứng chỉ hành nghề bác sĩ, một khái niệm quen thuộc trong ngành y tế, là minh chứng cho năng lực và trình độ chuyên môn của những người làm việc trong lĩnh vực này. Từ ngày 01/01/2024, theo Luật Khám bệnh, chữa bệnh mới, chứng chỉ hành nghề y đã được thay thế bằng giấy phép hành nghề y, đánh dấu một bước tiến mới trong việc quản lý và công nhận năng lực hành nghề của các bác sĩ và chuyên gia y tế tại Việt Nam.

Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ Là Gì? Điều Kiện Để Được Cấp Giấy Phép
Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ Là Gì? Điều Kiện Để Được Cấp Giấy Phép

Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ Là Gì?

Chứng chỉ hành nghề y, theo quy định của Luật Khám bệnh, chữa bệnh, là giấy tờ quan trọng đối với các bác sĩ và chuyên gia y tế. Đây là văn bản chứng nhận người hành nghề y đã đáp ứng đủ các tiêu chuẩnđiều kiện cần thiết để có thể cung cấp dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh một cách hợp pháp và chuyên nghiệp.

Chứng chỉ hành nghề y không chỉ là bằng chứng cho việc được phép hành nghề mà còn là minh chứng cho năng lực, trình độ chuyên môn và sự cống hiến không ngừng của người hành nghề trong lĩnh vực y học. Đây là một phần không thể thiếu trong việc đảm bảo chất lượng dịch vụ y tế và sự an toàn cho bệnh nhân.

Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ Là Gì?
Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ Là Gì?

Tuy nhiên, kể từ ngày 01/01/2024, theo Luật Khám bệnh, chữa bệnh mới nhất năm 2023, thuật ngữ “chứng chỉ hành nghề y” đã được thay thế bằng “giấy phép hành nghề y”.

Những chứng chỉ được cấp trước ngày này sẽ được chuyển đổi sang giấy phép hành nghề theo quy định mới và cần được gia hạn định kỳ mỗi 5 năm để đảm bảo tính hiệu lực và cập nhật các tiêu chuẩn chuyên môn theo thời gian. Điều này nhằm mục đích nâng cao chất lượng nguồn nhân lực y tế và đáp ứng tốt hơn nhu cầu chăm sóc sức khỏe của cộng đồng.

Điều Kiện Đạt Chuẩn Để Được Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ

Trước ngày 01/01/2024, theo Điều 18 và 19 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009, người Việt Nam muốn được cấp chứng chỉ hành nghề y cần đáp ứng các điều kiện sau:

Sở hữu một trong các loại văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề

  • Văn bằng chuyên môn y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam.
  • Giấy chứng nhận lương y.
  • Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc phương pháp chữa bệnh gia truyền.
  • Có văn bản xác nhận quá trình thực hành hành nghề, trừ trường hợp là lương y hoặc người có bài thuốc/phương pháp gia truyền.
  • Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề.
  • Không thuộc trường hợp bị cấm hành nghề, đang chấp hành án phạt, bị kỷ luật liên quan đến chuyên môn y tế, hoặc mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Đối với người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài, họ cần

  • Đáp ứng các điều kiện như người Việt Nam.
  • Thành thạo ngôn ngữ tiếng Việt trong khám bệnh, chữa bệnh.
  • Có lý lịch tư pháp do cơ quan có thẩm quyền xác nhận và giấy phép lao động do cơ quan nhà nước về lao động của Việt Nam cấp.
Điều Kiện Đạt Chuẩn Để Được Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ
Điều Kiện Đạt Chuẩn Để Được Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Bác Sĩ

Xem thêm: Học Chứng Chỉ Y Học Cổ Truyền Ở Đâu?

Từ ngày 01/01/2024, theo Điều 30 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2023, các điều kiện được cập nhật như sau:

  • Đối với bác sỹ, y sỹ, điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y, dinh dưỡng lâm sàng, cấp cứu viên ngoại viện và tâm lý lâm sàng:
    • Được đánh giá đủ năng lực hành nghề qua kiểm tra.
    • Có đủ sức khỏe để hành nghề.
    • Đối với người nước ngoài, đáp ứng năng lực tiếng Việt theo quy định của Chính phủ.
    • Không thuộc trường hợp bị cấm hành nghề hoặc bị xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến hành vi khám bệnh, chữa bệnh.
  • Đối với lương y và người có bài thuốc/phương pháp gia truyền:
    • Có giấy chứng nhận lương y hoặc giấy chứng nhận người có bài thuốc/phương pháp gia truyền.
    • Có đủ sức khỏe để hành nghề.
    • Đối với người nước ngoài, đáp ứng năng lực tiếng Việt theo quy định của Chính phủ.
    • Không thuộc trường hợp bị cấm hành nghề hoặc bị xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến hành vi khám bệnh, chữa bệnh.
    • Đây là những tiêu chuẩn cơ bản để đảm bảo rằng những người hành nghề y tại Việt Nam có đủ năng lực và đạo đức nghề nghiệp, đồng thời bảo vệ quyền lợi của người bệnh.

Đối Tượng Nào Có Thể Được Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Y

Theo quy định của Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 và sự bổ sung của Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023, có tổng cộng 09 đối tượng được yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề y. Đến ngày 01/01/2024, các đối tượng sau đây sẽ cần chứng chỉ này để có thể hành nghề:

  • Bác sỹ, y sỹ: Những người đã hoàn thành chương trình đào tạo chuyên môn và có kiến thức chuyên sâu về y học.
  • Điều dưỡng viên: Các chuyên gia chăm sóc sức khỏe, hỗ trợ bác sỹ trong việc điều trị và chăm sóc bệnh nhân.
  • Hộ sinh viên: Những người chuyên nghiệp trong việc hỗ trợ phụ nữ trong quá trình mang thai, sinh nở và sau sinh.
  • Kỹ thuật viên: Nhân viên y tế thực hiện các xét nghiệm và thủ tục kỹ thuật y học.
  • Lương y: Những người hành nghề y học cổ truyền, sử dụng các phương pháp điều trị truyền thống.
  • Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền: Những cá nhân sở hữu kiến thức và kỹ năng chữa bệnh được truyền lại từ thế hệ trước.
Đối Tượng Nào Có Thể Được Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Y
Đối Tượng Nào Có Thể Được Cấp Chứng Chỉ Hành Nghề Y

Bên cạnh đó, ba đối tượng mới được bổ sung từ năm 2023:

  • Dinh dưỡng lâm sàng: Chuyên gia về dinh dưỡng, làm việc trong môi trường lâm sàng để hỗ trợ chế độ ăn uống và dinh dưỡng cho bệnh nhân.
  • Cấp cứu viên ngoại viện: Nhân viên y tế chuyên nghiệp cung cấp dịch vụ cấp cứu ngoài bệnh viện.
  • Tâm lý lâm sàng: Chuyên gia tâm lý học chuyên về việc đánh giá và điều trị các vấn đề tâm lý lâm sàng.

Sự bổ sung này nhằm đảm bảo rằng các chuyên gia y tế có đủ năng lực và kiến thức cần thiết để cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe chất lượng cao cho người dân.

Xem thêm: Mở Tiệm Thuốc Tây Cần Bằng Cấp Gì? Học Trung Cấp Dược Có Được Mở Hiệu Thuốc

Trong hành trình phấn đấu không ngừng nghỉ để trở thành một bác sĩ giỏi, việc sở hữu chứng chỉ hành nghề bác sĩ là một dấu mốc quan trọng, khẳng định năng lực và sự chuẩn bị sẵn sàng của bác sĩ để đảm nhận trọng trách cao cả này. Chứng chỉ không chỉ là giấy tờ, mà còn là minh chứng cho sự tận tâm, kiến thức chuyên môn sâu rộng và lòng nhân ái mà mỗi bác sĩ cần phải có. Đừng quên theo dõi Đào tạo liên tục để cập nhật những thông tin mới nhất bạn nhé!
5/5 - (1 bình chọn)
Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0901 666 879 Đăng ký ngay